(Chinhphu.vn) - Công ty ông Ngô Văn Thứ (Hà Nội) thường xuyên ký hợp đồng lao động thời vụ với nhiều người lao động. Để giảm thiểu việc ký kết hợp đồng thời vụ với nhiều người, công ty đề nghị một nhóm người ủy quyền lại cho một người là tổ trưởng ký. Ông Thứ hỏi, việc ủy quyền này có đúng quy định không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 18 Bộ luật Lao động năm 2012, đối với những công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản, trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.

Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động.

Như vậy, đối với những công việc theo mùa vụ, nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm giao kết hợp đồng lao động với công ty của ông Ngô Văn Thứ theo quy định tại Khoản 2, Điều 18 Bộ luật Lao động năm 2012 nêu trên.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Ký hợp đồng , ủy quyền , người lao động , hợp đồng theo mùa vụ