"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Trả lời công dân

17:02, 20/02/2020

Nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề?

Bà Hà Mão là nhà giáo công tác ở vùng kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn. Từ tháng 11/2019, bà Mão nghỉ thai sản nhưng trong tháng 11 bà vẫn được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề. Tháng 12/2019, Nghị định số 76/2019/NĐ-CP có hiệu lực, nhà trường đã cắt không cho chế độ phụ cấp ưu đãi nghề của bà.

Nhà đầu tư nước ngoài chuyển nhượng vốn góp tại Việt Nam thế nào?

11:02, 20/02/2020

Doanh nghiệp của bà Nguyễn Thu là của 1 nhà đầu tư Trung Quốc, đang góp vốn vào Công ty X, nay doanh nghiệp muốn chuyển nhượng vốn để lấy lại tiền từ Công ty X và góp...

Xe tải có được giữ lại phù hiệu cũ cho đến khi dán phù hiệu mới?

10:02, 20/02/2020

Công ty Taisho Việt Nam có 9 xe tải nằm ở một số tỉnh, trực thuộc đơn vị và chỉ phục vụ giao hàng từ công ty đến khách hàng trực tiếp, không sử dụng kinh doanh vận...

Yêu cầu về hợp đồng cung cấp hàng hóa tương tự

07:02, 20/02/2020

Hợp đồng cung cấp hàng hóa tương tự là hợp đồng trong đó hàng hóa được cung cấp tương tự với hàng hóa của gói thầu đang xét và đã hoàn thành.

Nồng độ cồn dưới 0,25 miligam/1 lít khí thở được hiểu là thế nào?

06:20, 20/02/2020

Ông Trần Văn Anh (Đồng Nai) hỏi: Điểm c Khoản 6 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP nêu: “Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100...

Có được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn không?

14:02, 19/02/2020

Ông Nguyễn Bá Hà làm công nhân tại một công ty thuộc tỉnh Đồng Nai, đóng BHXH, BHYT được 8 năm. Do bất cẩn tự ngã xe, ông bị gãy xương tay, phải vào Bệnh viện khám, điều...

Có thể dựa vào số liệu kê khai để xác định tài chính của nhà thầu?

08:20, 19/02/2020

Trường hợp nhà thầu không nộp cam kết tín dụng của ngân hàng thì dựa vào số liệu kê khai của nhà thầu để xác định nguồn lực tài chính.

Mức hưởng BHYT sẽ theo đối tượng có quyền lợi cao nhất

07:02, 19/02/2020

Bố của ông Nguyễn Ngọc Vũ (tỉnh Quảng Ngãi) là thương binh ¼, tỷ lệ thương tật 81%, là cán bộ hưu trí có 2 thẻ BHYT mã thẻ CC1 và HT3. Ông Vũ hỏi, BHXH huyện chuyển...

Bộ KH&ĐT trả lời vướng mắc về hồ sơ thành lập doanh nghiệp

16:02, 18/02/2020

Công ty TNHH Tư vấn SCS Global Việt Nam trong quá trình hoạt động đã hỗ trợ nhiều tổ chức nước ngoài trong việc thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội. Công ty nhận thấy các cán bộ...

Gói thầu quy mô nhỏ nhưng kỹ thuật phức tạp áp dụng hình thức nào?

14:02, 18/02/2020

Ông Nguyễn Trung Trực (Cần Thơ) hỏi, gói thầu hỗn hợp (EPC) quy mô nhỏ (dưới 20 tỷ đồng) nhưng có kỹ thuật phức tạp thì có được áp dụng hình thức đấu thầu 1 giai đoạn 2...

Giảng viên đại học có phải viên chức?

09:20, 18/02/2020

Theo quy định, viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ...