"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Năng lực cạnh tranh » Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng

11:02, 13/09/2018

Không nộp mẫu 06/GTGT từ năm 2016, giải quyết thế nào?

Năm 2016, do sơ suất trong quá trình kê khai thuế, Văn phòng luật sư Interla (Hà Nội) đã không gửi mẫu đăng ký 06/GTGT đến cơ quan thuế, dẫn đến việc các hoá đơn GTGT đầu vào bị coi là không hợp pháp.

Gói thầu dưới 5 tỷ đồng chỉ cho các DN nhỏ và siêu nhỏ

10:02, 03/10/2018

Ông Nguyễn Văn Cường (Hà Tĩnh) hỏi: Gói thầu xây lắp có giá trị không quá 5 tỷ đồng, khi mời thầu, chủ đầu tư không quy định chỉ doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ được tham gia...

Tổ chức, cá nhân có được nhận thế chấp quyền sử dụng đất?

10:02, 02/10/2018

Hiện nay pháp luật về đất đai, nhà ở, công chứng, đăng ký biện pháp bảo đảm không có quy định riêng dành cho tổ chức, cá nhân khi nhận thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản...

Yêu cầu năng lực khi chủ đầu tư tự quản lý dự án

06:02, 02/10/2018

Đơn vị của bà Nguyễn Thị Uyển Nhi (Quảng Bình) là chủ đầu tư hạng mục cải tạo, sửa chữa sử dụng nguồn ngân sách dưới 500 triệu đồng và muốn trực tiếp quản lý dự án này....

Quy định về bổ sung tài liệu khi dự thầu qua mạng

14:20, 01/10/2018

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Tổng công ty Bảo hiểm BIDV đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung liên quan đến việc bổ sung tài liệu...

Quỹ Đầu tư phát triển địa phương có được kinh doanh bất động sản?

10:02, 29/09/2018

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, bà Phan Thị Bích Phượng hỏi, Quỹ Đầu tư phát triển địa phương là tổ chức tài chính của Nhà nước ở địa phương thì có...

Giá dự thầu có gồm cả chi phí dự phòng?

08:02, 29/09/2018

Công ty cổ phần liên doanh Việt – Tiệp dự thầu gói thầu theo hình thức hợp đồng trọn gói. Giá dự thầu bao gồm chi phí xây dựng và chi phí dự phòng (dự phòng trượt giá,...

Không quy định mẫu tờ trình phê duyệt

08:02, 28/09/2018

Hiện nay không quy định mẫu tờ trình phê duyệt thiết kế và dự toán xây dựng công trình. Khi lập tờ trình cần căn cứ nội dung phê duyệt được quy định tại Điều 28 Nghị định...

Sai khác nào trong hồ sơ dự thầu được chấp nhận?

07:02, 28/09/2018

Ban Quản lý dự án các công trình xây dựng Nha Trang (bên mời thầu) đang tổ chức đấu thầu qua mạng gói thầu thi công xây dựng. Hồ sơ mời thầu (E-HSMT) được lập theo mẫu ban...

Doanh nghiệp có thể khiếu nại kết quả phân tích mẫu hàng hoá

07:02, 27/09/2018

Tiếp nhận kiến nghị của Công ty CP Sản xuất Thương mại Dịch vụ Ngọc Tùng về bất cập trong quy định lấy mẫu phân tích chất lượng sản phẩm tại Thông tư 12/2017/TT-BKHCN, Tổng cục Tiêu chuẩn...

Có được điều chỉnh giá gói thầu sau khi ký hợp đồng?

10:02, 25/09/2018

Nếu chủ đầu tư và nhà thầu đã tiến hành ký kết hợp đồng thì việc thực hiện hợp đồng, thanh toán đối với hợp đồng trọn gói phải tuân thủ theo quy định tại Điều 62 Luật...